Một số tình huống tranh chấp đất đai và cách giải quyết

Khi xảy ra tranh chấp đất đai, đa số người dân vẫn còn lúng túng vì không biết phải xử lý thế nào ? Trình tự thủ tục ra làm sao ? Đến đâu để xử lý. Dưới đây là 1 số ít trường hợp tranh chấp đất đai và hướng dẫn gải quyết .

Mục lục bài viết

  • Khởi kiện tranh chấp đất đai có bắt buộc hòa giải ở UBND xã?
  • Trưởng thôn có được từ chối hòa giải tranh chấp khi có yêu cầu?
  • Tổ chức hòa giải, các bên vắng mặt lần 2 thì giải quyết ra sao?

Khởi kiện tranh chấp đất đai có bắt buộc hòa giải ở UBND xã?

Câu hỏi: Gia đình tôi có tranh chấp đất đai với gia đình nhà ông H hàng xóm, sau nhiều lần hòa giải ở cơ sở và không thành (có lập biên bản hòa giải), tôi gửi đơn khởi kiện đến Tòa án nhân dân để giải quyết. Tuy nhiên, Tòa án khồ sơ không thụ lý hồ sơ khởi kiện của tôi với lý do tranh chấp chưa được tiến hành hòa giải tại UBND xã. Vậy trường hợp của tôi Tòa án nói như vậy có đúng không? – Thu Hằng (Lào Cai).

Hòa giải tự nguyện và hòa giải tại cơ sở là hình thức hòa giải được Nhà nước khuyến khích khi xảy ra tranh chấp. Theo đó, trường hợp những bên không hề tự hòa giải thì gửi đơn đến Ủy Ban Nhân Dân xã nơi có đất tranh chấp để thực thi hòa giải ( Điều 202 Luật Đất đai 2013 ) .
Mặc khác, theo khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017 / NQ-HĐTP pháp luật rõ, với tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất mà chưa được hòa giải tại Ủy Ban Nhân Dân xã, phường, thị xã nơi có đất tranh chấp thì được xác lập là chưa đủ điều kiện kèm theo để khởi kiện .
Như vậy, trường hợp xảy ra tranh chấp đất đai, nếu bạn muốn khởi kiện tại Tòa án thì thứ nhất cần thực thi hòa giải tại Ủy Ban Nhân Dân xã nơi có đất tranh chấp theo trình tự, thủ tục lao lý .
Do đó, việc Tòa án khước từ thụ lý đơn khởi kiện của bạn là trọn vẹn có địa thế căn cứ .
Cũng cần chú ý quan tâm, điều kiện kèm theo này không vận dụng với tranh chấp tương quan đến đất đai ( thanh toán giao dịch mua và bán đất, thừa kế quyền sử dụng đất, … ). Nói một cách dễ hiểu, với tranh chấp tương quan đến đất đai thì không bắt buộc hòa giải tại Ủy Ban Nhân Dân xã mà bạn hoàn toàn có thể khởi kiện luôn tại TANDTC .

tinh huong tranh chap dat dai

Tình huống tranh chấp đất đai và cách giải quyết (Ảnh minh họa)

Trưởng thôn có được từ chối hòa giải tranh chấp khi có yêu cầu?

Câu hỏi: Gia đình tôi và gia đình ông N xảy ra tranh chấp quyền sử dụng thửa đất 80 m2. Sau nhiều lần tự thương lượng, thỏa thuận lại nhưng không thành nên nhờ Tổ hòa giải thôn giải quyết. Tuy nhiên, ông tổ trưởng Tổ hòa giải của thôn đã từ chối giải quyết với lý do Tổ hòa giải không có thẩm quyền hòa giải tranh chấp đất đai và hướng dẫn các bên nộp đơn hòa giải tại UBND xã. Việc ông tổ trưởng từ chối với lý do như vậy là có đúng không? – Hà Anh (Yên Bái).

Điểm b khoản 1 Điều 5 Nghị định 15/2014 nêu rõ : Tranh chấp phát sinh từ quan hệ dân sự như tranh chấp về quyền sở hữu, nghĩa vụ và trách nhiệm dân sự, hợp đồng dân sự, thừa kế, quyền sử dụng đất thuộc khoanh vùng phạm vi hòa giải ở cơ sở .
Khi có phát sinh tranh chấp đất đai, những bên hoàn toàn có thể lựa chọn tự hòa giải hoặc hòa giải cơ sở .
Theo Điều 2 Luật Hòa giải cơ sở 2013, hòa giải ở cơ sở ( ở thông, tổ dân phố ) là việc hòa giải viên hướng dẫn, giúp sức những bên đạt được thỏa thuận hợp tác, tự nguyện xử lý với nhau những xích míc, tranh chấp, vi phạm pháp lý theo pháp luật của Luật này .
Đồng thời, theo khoản 2 Điều 202 Luật Đất đai 2013, tranh chấp đất đai mà những bên tranh chấp không hòa giải được ( tự hòa giải hoặc hòa giải tại cơ sở ) thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải .

Như vậy, theo các căn cứ trên có thể thấy:

– Tổ hòa giải tại thôn, tổ dân phố có thẩm quyền hòa giải tranh chấp đất đai khi nhận được nhu yếu ;
– Trường hợp không hòa giải được tại cơ sở thì những bên làm đơn đề xuất hòa giải tại Ủy Ban Nhân Dân xã nơi có đất tranh chấp .
Do đó, việc Tổ trưởng Tổ hòa giải phủ nhận hòa giải tranh chấp đất đai và hướng dẫn người dân gửi đơn để nghị đến Ủy Ban Nhân Dân xã là không đúng với lao lý pháp lý .

Tổ chức hòa giải, các bên vắng mặt lần 2 thì giải quyết ra sao?

Câu hỏi: Nhà bà H và ông K có xảy ra tranh chấp đất đai, vụ việc sau khi hòa giải tại Tổ hòa giải của thôn không thành đã được UBND xã tiếp nhận đề nghị giải quyết và tổ chức hòa giải. Tuy nhiên, việc hòa giải lần thứ nhất không tiến hành được vì ông K không có mặt. Vậy nếu lần thứ 2 ông K vẫn vắng mặt thì giải quyết thế nào?

Vấn đề này đã được làm rõ tại điểm c khoản 1 Điều 88 Nghị định số 43/2014 / NĐ-CP, theo đó việc hòa giải chỉ được triển khai khi những bên tranh chấp đều xuất hiện. Trường hợp một trong những bên tranh chấp vắng mặt đến lần thứ hai thì được coi là việc hòa giải không thành .
Do vậy, nếu đến lần hòa giải thứ hai mà ông K liên tục vắng mặt thì được coi là hòa giải không thành. Khi đó, bà H có quyền thực thi tiếp những thủ tục đề xuất xử lý tranh chấp đất đai tại cơ quan có thẩm quyền .
Cụ thể, trường hợp những bên hòa giải tại Ủy Ban Nhân Dân xã mà không thành thì thẩm quyền xử lý tranh chấp như sau ( theo Điều 203 Luật Đất đai 2013 ) :
– Tòa án nhân dân xử lý : Nếu đương sự có Giấy ghi nhận hoặc có sách vở về quyền sử dụng đất theo Điều 100 của Luật Đất đai 2013 và tranh chấp về gia tài gắn liền với đất ;
– Trường hợp những bên tranh chấp không có Giấy ghi nhận hoặc không có sách vở về quyền sử dụng đất theo Điều 100 của Luật Đất đai 2013 thì những bên tranh chấp có quyền lựa chọn một trong hai hình thức xử lý tranh chấp sau :

+ Các bên tranh chấp thực hiện việc yêu cầu giải quyết tranh chấp tại UBND cấp huyện;

+ Các bên tranh chấp thực thi việc khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền .

Trên đây là giải đáp về tình huống tranh chấp đất đai. Nếu còn băn khoăn, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi để được hỗ trợ.

>> Hiện nay, tranh chấp đất đai và cách giải quyết thế nào?

Source: https://ta-ogilvy.vn
Category: Hỏi Đáp