Hỏi đáp về quyền thừa kế

Tôi là con riêng của bố tôi. Ông ấy mất và không để lại di chúc,. Tôi có được chia di sản thừa kế không?

Tóm tắt câu hỏi:

Cha tôi chết đi có để lại di sản là 2 sổ tiết kiệm chi phí trị giá 10 tỷ đồng, không có di chúc. Tôi là con riêng của ba tôi và mẹ tôi. Nhưng cha tôi vẫn còn vợ lớn và 2 người con khác. Sau khi cha tôi mất, tôi nộp đơn khởi kiện bà lớn vì bà không gật đầu chia di sản cho tôi. Trước đó, ngày 22/12/2009 bà lớn đã rút hàng loạt số tiền trên mà không có thỏa thuận hợp tác nào với tôi.

Tôi được biết, bà đã làm văn bản thừa kế do tổ chức công chứng trên địa bàn X chứng nhận để được rút tiền. Tôi xin hỏi: tại sao Phòng công chứng X lại chứng nhận văn bản thừa kế đó khi 2 sổ tiết kiệm do ngân hàng ở thành phố Y phát hành (vì theo tôi được biết tài sản ở đâu thì phải công chứng ở tổ chức công chứng thuộc tỉnh, thành phố đó). Tôi sẽ được quyền lợi gì trong vụ kiện không?

Luật sư trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty   LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty  LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau: 

Vấn đề thứ nhất, công chứng là việc công chứng viên ghi nhận tính xác nhận, tính hợp pháp của hợp đồng, thanh toán giao dịch khác bằng văn bản mà theo lao lý của pháp lý phải công chứng hoặc cá thể, tổ chức triển khai tự nguyện nhu yếu công chứng. Công chứng viên có thẩm quyền công chứng tổng thể những hợp đồng, thanh toán giao dịch theo pháp luật của pháp lý, trừ trường hợp theo pháp luật tại Điều 37 Luật Công chứng 2006 về thẩm quyền công chứng hợp đồng, thanh toán giao dịch về bất động sản, như sau :

“ – Công chứng viên của tổ chức triển khai hành nghề công chứng có thẩm quyền công chứng những hợp đồng, thanh toán giao dịch về bất động sản trong khoanh vùng phạm vi tỉnh, thành phố thường trực TW nơi tổ chức triển khai hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp pháp luật dưới đây. – Công chứng viên của những tổ chức triển khai hành nghề công chứng có thẩm quyền công chứng di chúc, văn bản phủ nhận nhận di sản là bất động sản ”.

Như vậy, so với hợp đồng, thanh toán giao dịch về bất động sản thì công chứng viên chỉ được công chứng trong khoanh vùng phạm vi tỉnh, thành phố nơi tổ chức triển khai hành nghề công chứng đặt trụ sở. Còn so với những hợp đồng, thanh toán giao dịch tương quan đến động sản ; di chúc, văn bản phủ nhận nhận di sản là bất động sản ; hợp đồng, thanh toán giao dịch khác không có đối tượng người dùng là bất động sản ( như hợp đồng ủy quyền … ) thì công chứng viên hoàn toàn có thể ghi nhận bất kể hợp đồng, thanh toán giao dịch nào theo lao lý của pháp lý và theo nhu yếu của người nhu yếu công chứng, không phân biệt gia tài đó ở đâu. Đối với trường hợp của bạn, gia tài là động sản ( sổ tiết kiệm ngân sách và chi phí ), không phải là bất động sản nên công chứng viên không bị hạn chế theo lao lý tại Điều 37 Luật Công chứng 2006 ; và công chứng viên thuộc Phòng / Văn phòng công chứng trên địa phận tỉnh X vẫn có quyền công chứng thanh toán giao dịch tương quan đến sổ tiết kiệm ngân sách và chi phí đó mặc dầu Sổ tiết kiệm do Ngân hàng ở thành phố Y phát hành.

Xem thêm: Thừa kế là gì? Phân tích các đặc điểm của pháp luật thừa kế?

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Về quyền lợi của bạn:

Theo Điều 676 “ Bộ luật dân sự năm ngoái ” về người thừa kế theo pháp lý : Những người thừa kế theo pháp lý được pháp luật theo thứ tự sau đây : – Hàng thừa kế thứ nhất gồm : vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết ; – Hàng thừa kế thứ hai gồm : ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết ; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại ; – Hàng thừa kế thứ ba gồm : cụ nội, cụ ngoại của người chết ; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết ; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Từ lao lý trên thì bạn đương nhiên có quyền so với di sản do bố bạn để lại, mặc dầu là con trong giá thú hay con ngoài giá thú. Và bạn cùng với những người thừa kế khác của bố bạn : cha mẹ của bố bạn ( nếu còn sống ) ; bà vợ ; hai người con sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau. Hiện nay, do di sản của bố bạn đã được người vợ và những con của ông phân loại nên việc của bạn sẽ được xử lý theo Điều 687 “ Bộ luật dân sự năm ngoái ” về phân loại di sản trong trường hợp có người thừa kế mới hoặc có người thừa kế bị bác bỏ quyền thừa kế, đơn cử như sau : Trong trường hợp đã phân loại di sản mà Open người thừa kế mới thì không triển khai việc phân loại lại di sản bằng hiện vật, nhưng những người thừa kế đã nhận di sản phải giao dịch thanh toán cho người thừa kế mới một khoản tiền tương ứng với phần di sản của người đó tại thời gian chia thừa kế theo tỷ suất tương ứng với phần di sản đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận hợp tác khác .

Xem thêm: Truất quyền thừa kế là gì? Truất quyền hưởng di sản theo Bộ luật dân sự?

Như vậy, bạn có quyền nhu yếu những người thừa kế khác giao dịch thanh toán cho bạn khoản tiền tương ứng với phần di sản mà họ đã được hưởng theo pháp luật trên.

Source: https://ta-ogilvy.vn
Category: Hỏi Đáp