Đi du học có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Việc đi học ở quốc tế có tác động ảnh hưởng đến việc thực thi nghĩa vụ của công dân hay không ? LuatVietnam giải đáp trong bài viết ngay sau đây .

Câu hỏi: LuatVietnam cho em hỏi. Năm tới, sau khi học xong lớp 12, em có dự định đi du học. Vậy, em có được hoãn hay miễn nghĩa vụ quân sự không? Em cảm ơn.

Chào bạn. Về câu hỏi của bạn, LuatVietnam hỗ trợ giải đáp cho bạn như sau:

Theo Điều 30 của Luật Nghĩa vụ quân sự, độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự là từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi. Riêng trường hợp công dân được huấn luyện và đào tạo trình độ cao đẳng, ĐH đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết năm 27 tuổi .
Nếu bạn đủ 18 tuổi sẽ đủ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự .
Ngoài điều kiện kèm theo độ tuổi, người tham gia nghĩa vụ quân sự còn phải cung ứng 04 điều kiện kèm theo sau :
– Có lý lịch rõ ràng ;
– Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chủ trương, pháp lý của Nhà nước ;
– Có đủ sức khỏe thể chất để ship hàng tại ngũ ;
– Có trình độ văn hóa truyền thống tương thích .
Trong đó, tiêu chuẩn về sức khỏe thể chất và trình độ văn hóa truyền thống được pháp luật tại Thông tư 148 / 2018 / TT-BQP .

Nếu bạn đáp ứng ứng đủ cả những điều kiện trên sẽ đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.

di du hoc co duoc hoan nghia vu quan su
Đi du học có được hoãn nghĩa vụ quân sự? (Ảnh minh họa)
 

Tuy nhiên, Luật Nghĩa vụ quân sự lao lý những trường hợp sau được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự :
– Chưa đủ sức khỏe thể chất ship hàng tại ngũ ;
– Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng người thân trong gia đình không còn năng lực lao động hoặc chưa đến tuổi lao động ; trong mái ấm gia đình bị thiệt hại nặng nề do tai nạn đáng tiếc, thiên tai, dịch bệnh nguy hại gây ra được Ủy Ban Nhân Dân cấp xã xác nhận ;
– Một con của thương bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm năng lực lao động từ 61 % đến 80 % ;
– Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang Giao hàng tại ngũ ; hạ sĩ quan, chiến sỹ thực thi nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân ;
– Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến những xã đặc biệt quan trọng khó khăn vất vả ;
– Cán bộ, công chức, viên chức, người trẻ tuổi xung phong được điều động đến công tác làm việc, thao tác ở vùng đặc biệt quan trọng khó khăn vất vả ;

– Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy, nếu bạn đi du học để học đại học, cao đẳng chính quy thì có thể được hoãn nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, cần xét đến thời điểm bạn hoàn thành xong thủ tục nhập học và thời điểm bạn có giấy báo trúng tuyển nghĩa vụ quân sự.

Nếu bạn có giấy báo nhập học trước khi có giấy báo trúng tuyển nghĩa vụ quân sự thì bạn phải làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường thì bạn mới được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Nếu hai thời gian này xảy ra cùng một thời gian hoặc bạn bị gọi nhập ngũ trước khi nhập học thì bạn không được tạm hoãn gọi nhập ngũ .

Lưu ý: Chỉ được hoãn trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Nếu còn bất cứ vướng mắc về lý lịch tư pháp, bạn đọc có thể liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ.